Saturday, March 2, 2024
Home अर्थविषयक अकोल्यात केसांच्या खरेदी-विक्रीत लाखोंची उलाढाल ! प्रती किलो ५ ते ६ हजार...

अकोल्यात केसांच्या खरेदी-विक्रीत लाखोंची उलाढाल ! प्रती किलो ५ ते ६ हजार रुपये

गजानन सोमाणी • एडिटर इन चीफ : शीर्षक वाचून चकित झालात ना? एकतर केसांच्या विक्रीचा व्यवसाय आणि तेही अकोला शहरात ! हे नक्की आहे तरी काय ? नेमका असा प्रश्न तुम्हाला पडला असेल. पण हे खरे आहे. केसांपासून मोठा व्यवसाय उभा राहू शकतो. जगभरातून मानवी केसांना खूप मागणी असून जगात सर्वत्र केस विक्रीचा व्यवसाय मोठ्या प्रमाणावर चालतो. महत्वाची गोष्ट ही की भारतही ह्या व्यवसायात आघाडीवर आहे. करोनानंतर जेथे मोठमोठे व्यवसाय डबघाईला आले तेथे ह्या केसांच्या विक्रीच्या व्यवसायाला मात्र चांगली मागणी असून, भरपूर किमतीला केस विकले जातात. आपल्यासाठी महत्त्वाची बाब ही आहे की, भारतीय केसांना जगभरातून मोठी मागणी आहे. त्यामुळे महिनाभर नियमित उत्पन्न मिळवण्याच्या दृष्टीने हा एक चांगला व्यवसाय ठरू शकतो.

अकोला शहरातील मंगलदास मार्केट भागात केसांची खरेदीचे दुकान असून, अकोला शहरातील विविध भागात फिरुन, गल्ली बोळात आवाज देऊन अनेक जण १५० ते २०० रुपये छटाक (५० ग्रॉम) भावनेने खरेदी केलेल्या केसांची येथील दुकानदाराला विक्री केली जाते. विशेषतः केस विंचरल्यानंतर निघणारा केसांचा गुंता महिला फेकून न देता सांभाळून ठेवतात आणि या लोकांना विकतात.केसांच्या प्रतवारीनुसार त्यांची किंमत ठरते आणि चांगल्या प्रतीच्या केसांना भरपूर रकमेचा परतावा देखील मिळतो. शहरासह जिल्ह्यातील ग्रामीण भागात फिरुन महिलांच्या केसांचा गुंता विकत घेतला जाते. विशेष म्हणजे महिलांच्या ‘ब्युटी पॉर्लर’ मधून मोठ्या प्रमाणात केस कर्तन होते आणि ७ हजार रुपये किलो दराने या केसांची खरेदी केल्या जाते.

अशा प्रकारच्या नैसर्गिक केसांचा विग बनवण्यासाठी किंवा हेयर transplant साठी उपयोग होतो. कॅन्सरसारख्या दुर्धर आजारामुळे ज्या रुग्णांचे केस गेले आहेत त्यांना या केसांचा खूप फायदा होतो. तसेच डोक्यावरील केस विरळ असणाऱ्या लोकांना देखील या केसांचा फायदा होतो. महत्त्वाची बाब ही आहे की, भारतीय केसांना जगभरातून मोठी मागणी आहे. त्यामुळे दर महिना नियमित उत्पन्नाच्या दृष्टीने हा एक चांगला व्यवसाय ठरू शकतो.

नेमका कसा असतो हा केसांच्या विक्रीचा व्यवसाय ?

भारतीय लोकांचे केस निसर्गतः काळे, दाट आणि मजबूत असतात. त्यामुळे या केसांना सगळीकडे भरपूर मागणी असून अतिशय चांगली रक्कम देखील मिळते. भारत देशातून दर वर्षी जवळ जवळ ४० लाख डॉलर इतक्या किमतीचे केस विदेशात एक्सपोर्ट केले जातात. वेगवेगळ्या गाव आणि शहरांमध्ये तसेच तिरुपती सारख्या देवस्थानातून जिथे केस देवाला अर्पण केले जातात तेथून मोठ्या प्रमाणावर केस गोळा केले जातात आणि त्यांची विक्री केली जाते.

RELATED ARTICLES

Big News ! ईडीकडून हिरानंदानी ग्रुपच्या चार जागांवर छापे

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : फेमा नियमांचं उल्लंघन केल्याप्रकरणी अंमलबजावणी संचालनालयाने (ईडी) गुरुवारी मुंबईतील रिअल इस्टेट क्षेत्रातील हिरानंदानी ग्रुपच्या चार जागांवर छापे...

सहकार क्षेत्रात अग्रणी भारतीय सिंधू सहकारी पत संस्थेच्या निवडणुकीत सिंधू सहकार पॅनल विजयी

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : विदर्भातील सहकार क्षेत्रात अग्रणी अकोला येथील भारतीय सिंधू सहकारी पत संस्था मर्यादित अकोला या संस्थेच्या वर्ष 2024-29...

ज्ञानचंद गर्ग विक्रमी मताधिक्यांनी विजयी : विदर्भाच्या शिरपेचात मानाचा तुरा

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : देशातील नागरी सहकारी बँका आणि पतसंस्था यांची राष्ट्रीय पातळीवर कार्यरत नॅशनल फेडरेशन ऑफ अर्बन को-ऑपरेटिव्ह बॅंक्स अॅण्ड...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

अकोल्यात विना वारसदारांची संपत्ती लूटणारी टोळी सक्रीय ! बनावट मृत्यूपत्र व खोटी तक्रारींचा आधार

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : शहरातील प्रतिष्ठीत, उच्चभ्रू वस्तीतील वारसदार नसलेली कोट्यावधी रुपयांची संपत्ती बनावट दस्तावेज करून हडपणारी टोळी अकोल्यात...

बच्चू कडू यांच्यासाठी चक्क कायद्यात बदल ! हा निर्णय सहकार चळवळीच्या मुळावर उठणारा

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : महाराष्ट्रातील महायुती सरकारचा घटकपक्ष असलेल्या प्रहार संघटनेचे अध्यक्ष आमदार बच्चू कडू यांचे अमरावती जिल्हा मध्यवर्ती बँकेतील अध्यक्षपद...

भाजप व्यापारी आघाडी प्रदेश समन्वयकपदी हरीश आलिमचंदाणी यांची निवड

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : महाराष्ट्रातील व्यापार उद्योग क्षेत्रातील विविध समस्या व त्यावरील उपाय योजना लागू करण्यासाठी कार्यरत भारतीय जनता पार्टी व्यापारी...

आज मुंबईत महाविकास आघाडीची बैठक ! वंचित बहुजन आघाडीचा प्रतिनिधी सहभागी होणार

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : आगामी लोकसभा निवडणुकीसाठी जागा वाटपासंदर्भात चर्चा करण्याकरता आणि अंतिम निर्णय घेण्याकरता आज मुंबईत महाविकास आघाडीची बैठक आयोजित...

Recent Comments

error: Content is protected !!