Saturday, March 2, 2024
Home अर्थविषयक अंड्याला महागाईचा चटका ! कोंबड्यांच्या खाद्यावरील खर्च वाढल्याने मोठ्या संख्येने पोल्ट्री बंद

अंड्याला महागाईचा चटका ! कोंबड्यांच्या खाद्यावरील खर्च वाढल्याने मोठ्या संख्येने पोल्ट्री बंद

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : देशभरात थंडी वाढल्यानंतर अंडी, चिकण, मटण आणि माशांच्या मागणीत वाढ होते. सध्या देशात मागणी अधिक आणि त्या समोर १० ते १५ टक्के पुरवठा कमी असल्याने अंड्यांच्या किमती वाढल्या आहेत.अकोलासह देशभरात अनेक ठिकाणी कोंबडीच्या अंड्यांच्या किमती वाढलेल्या पाहायला मिळत आहेत. कोलकात्यापाठोपाठ आता पुण्यात देशात सर्वात जास्त दराने अंड्यांची विक्री होत आहे. अंड्यांच्या उत्पादनात १० ते १५ टक्क्यांनी घट झाली आहे. त्यामुळे अंड्यांच्या किमती वाढल्या आहेत. हे वाढलेले दर पुढील काही दिवस कायम राहतील, असे अंडी विक्रेता सांगत आहेत.

कोलकात्याच्या घाऊक बाजारात ६.५० रुपये प्रति नग या दराने अंड्यांची विक्री होत आहे. तर पुण्यात घाऊक बाजारात अंड्यांचा दर ६.४४ रुपये प्रति नग इतका आहे. त्यामुळे किरकोळ बाजारात अंडी ७ ते ८ रुपये दराने विकली जात आहेत. कोलकाता आणि पुण्यापाठोपाठ अहमदाबाद (६.३९ रुपये), सुरत (६.३७ रुपये), वायझॅगच्या (६.२५ रुपये) घाऊक बाजारात अंड्यांच्या किमती वाढल्या आहेत. २०२३ मध्ये देशभरातील घाऊक बाजारात अंड्यांचा दर हा ६.१० रुपयांपेक्षा कमी होता. परंतु, आता अंड्यांच्या किमतीत वाढ झाली आहे. भारतात दर महिन्याला सरासरी ३० कोटी अंडी विकली जातात.अंडी उत्पादनात सातत्याने तोटा सहन करावा लागत असल्याने अनेक लहानमोठ्या कंपन्यांनी अंड्यांचे उत्पादन कमी केले आहे. तर काही कंपन्यांनी उत्पादन बंद केले आहे. त्यामुळेच ही दरवाढ झाली आहे.

देशातल्या अनेक भागांमध्ये दुष्काळ व कोंबड्यांच्या खाद्यावरील खर्च वाढल्यामुळे अनेकांनी हा व्यवसाय बंद केला आहे. पोल्ट्री व्यवसायात सातत्याने तोटा होत असल्याने आसपासच्या भागात अनेक ठिकाणी पोल्ट्री बंद आहेत.

अंडे हा पोषक घटकांनी परिपूर्ण असलेला पदार्थ आहे. चांगल्या आरोग्यासाठी अंड्यांचा आहारात समावेश करण्याचा सल्ला दिला जातो. त्यामुळे लहानांपासून मोठ्यांपर्यंत अनेक जण आवडीने अंडी खातात. अंडी नैसर्गिक मल्टीव्हिटॅमिन आहे आणि आपल्या शरीरासाठी ती निरोगी आहेत. अंडे हा निश्चितपणे एक पौष्टिक पदार्थ आहे. त्याचे आरोग्याला अनेक चांगले फायदे होऊ शकतात. त्यात प्रथिने, जीवनसत्त्वे, खनिजे, व्हिटॅमिन डी, व्हिटॅमिन बी-१२, सेलेनियम इत्यादी पोषक घटकांचा समावेश आहे. त्याशिवाय अंड्यांमध्ये चांगले फॅट्स आणि अंटीऑक्सिडंट्स घटक आहेत; जे मेंदू आणि डोळ्यांचे आरोग्य निरोगी ठेवण्यास मदत करतात. त्यामुळे अंडी खाणे आरोग्याच्या दृष्टीने सुरक्षित मानले जाते.

RELATED ARTICLES

Big News ! ईडीकडून हिरानंदानी ग्रुपच्या चार जागांवर छापे

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : फेमा नियमांचं उल्लंघन केल्याप्रकरणी अंमलबजावणी संचालनालयाने (ईडी) गुरुवारी मुंबईतील रिअल इस्टेट क्षेत्रातील हिरानंदानी ग्रुपच्या चार जागांवर छापे...

सहकार क्षेत्रात अग्रणी भारतीय सिंधू सहकारी पत संस्थेच्या निवडणुकीत सिंधू सहकार पॅनल विजयी

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : विदर्भातील सहकार क्षेत्रात अग्रणी अकोला येथील भारतीय सिंधू सहकारी पत संस्था मर्यादित अकोला या संस्थेच्या वर्ष 2024-29...

ज्ञानचंद गर्ग विक्रमी मताधिक्यांनी विजयी : विदर्भाच्या शिरपेचात मानाचा तुरा

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : देशातील नागरी सहकारी बँका आणि पतसंस्था यांची राष्ट्रीय पातळीवर कार्यरत नॅशनल फेडरेशन ऑफ अर्बन को-ऑपरेटिव्ह बॅंक्स अॅण्ड...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

अकोल्यात विना वारसदारांची संपत्ती लूटणारी टोळी सक्रीय ! बनावट मृत्यूपत्र व खोटी तक्रारींचा आधार

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : शहरातील प्रतिष्ठीत, उच्चभ्रू वस्तीतील वारसदार नसलेली कोट्यावधी रुपयांची संपत्ती बनावट दस्तावेज करून हडपणारी टोळी अकोल्यात...

बच्चू कडू यांच्यासाठी चक्क कायद्यात बदल ! हा निर्णय सहकार चळवळीच्या मुळावर उठणारा

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : महाराष्ट्रातील महायुती सरकारचा घटकपक्ष असलेल्या प्रहार संघटनेचे अध्यक्ष आमदार बच्चू कडू यांचे अमरावती जिल्हा मध्यवर्ती बँकेतील अध्यक्षपद...

भाजप व्यापारी आघाडी प्रदेश समन्वयकपदी हरीश आलिमचंदाणी यांची निवड

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : महाराष्ट्रातील व्यापार उद्योग क्षेत्रातील विविध समस्या व त्यावरील उपाय योजना लागू करण्यासाठी कार्यरत भारतीय जनता पार्टी व्यापारी...

आज मुंबईत महाविकास आघाडीची बैठक ! वंचित बहुजन आघाडीचा प्रतिनिधी सहभागी होणार

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : आगामी लोकसभा निवडणुकीसाठी जागा वाटपासंदर्भात चर्चा करण्याकरता आणि अंतिम निर्णय घेण्याकरता आज मुंबईत महाविकास आघाडीची बैठक आयोजित...

Recent Comments

error: Content is protected !!