Saturday, July 20, 2024
Homeशैक्षणिकहॅपी अवर्स स्कुलमध्ये विद्यार्थ्यांच्या व्यक्तिमत्व विकासासाठी स्काऊट गाईड कॅम्प ; स्वयंशिस्तचे दिले...

हॅपी अवर्स स्कुलमध्ये विद्यार्थ्यांच्या व्यक्तिमत्व विकासासाठी स्काऊट गाईड कॅम्प ; स्वयंशिस्तचे दिले धडे

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : प्रामाणिकपणा, पर्यावरणमैत्री, बंधुभाव, प्राणिमात्रांवर प्रेम, दररोज एक सत्कृत्य अशा आदर्श नागरिकत्वाच्या ९ नियमांचा स्काऊटमध्ये समावेश आहे. याद्वारे शिस्तप्रिय व सुजाण नागरिक घडविणे हे स्काऊट गाईडचे मुख्य ध्येय आहे. असे प्रतिपादन हॅपी अवर्स स्कुलमध्ये आयोजित स्काऊट गाईड कॅम्पच्या अनौपचारिक उद्घाटनप्रसंगी ज्योती सेंगर यांनी केले. पाठ्यपुस्तकातील अभ्यासासोबत विद्यार्थ्यांचा मानसिक व शारीरिक क्षमतेला वाढवून भावी पिढी सुदृढ करण्यासाठी विविध प्रकारच्या कार्यक्रमाचे आयोजन करण्यात आघाडीवर असलेल्या हॅपी अवर्स स्कुलकडून नुकतेच स्काऊट गाईड कॅम्प घेण्यात आला. यामध्ये शाळेतील विद्यार्थ्यांना मोठ्या संख्येने सहभाग घेतला.

स्काउटिंग गाइडिंग ही एक विशिष्ट तरुण व्यक्तिमत्व विकास संस्था आहे ज्याची स्थापना १९०७ मध्ये लष्करी कमांडर लॉर्ड रॉबर्ट स्टीफन्सन स्मिथ बॅडेन पॉवेल यांनी केली होती. स्काउट गाईड संस्था सध्या २१६ राष्ट्रे आणि पूर्वीच्या प्रदेशांमध्ये कार्यरत आहे. जवळजवळ ५० दशलक्ष सदस्यांसह हा जगातील सर्वात मोठा गणवेशधारी गट आहे.

ही चळवळ ३ ते २५ वयोगटातील मुले, मुली, तरुण पुरुष आणि महिलांसाठी मानसशास्त्रावर आधारित प्रशिक्षण आणि क्रियाकलाप देते. त्यांना जिवंत ठेवणारी ही क्रिया त्यांच्या सर्वांगीण विकासात मदत करते आणि त्यांना स्थानिक, राष्ट्रीय, जबाबदार सदस्य बनण्यासाठी तयार करते.

डॉ. ऍनी बेझंट, मौलाना अबुल कलाम आझाद, पंडित मदन मोहन मालवीय, न्यायमूर्ती विवियन बोस, माजी राष्ट्रपती आर.के. यांसारख्या जगप्रसिद्ध व्यक्ती. बेंकेटरमन आणि इतर तरुण असताना स्काऊट गाईड होते.अशी महत्वाची माहिती शाळेतील स्काऊट गाईड शिक्षक आणि इतर वर्ग शिक्षकांनी विद्यार्थ्यांना मार्गदर्शन करताना दिली.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments

error: Content is protected !!