Monday, July 22, 2024
Homeसंपादकियआजच्या राजकारणात 'तुलना' आवश्यक आहे का ? भावी पिढीने मूल्यमापनाचा अधिकार मात्र......

आजच्या राजकारणात ‘तुलना’ आवश्यक आहे का ? भावी पिढीने मूल्यमापनाचा अधिकार मात्र……

गजानन सोमाणी • एडिटर इन चीफ : अलिकडच्या काळात भुतकाळातील काही नेत्यांच्या कार्यकर्तृत्वांची तुलना केल्या जात आहे. मला वाटते की अशा तुलना सोप्या आहेत पण अनावश्यक देखील आहेत, कारण तुम्हाला एकाची स्तुती करायची अन् दुसऱ्याची निंदा करायची गरज नाही. सर्व नेत्यांची स्वतःची ताकद व कमकुवतता असते. पण जर तुम्ही अशा वादविवादांच्या फंदात पडलात तर ते तुम्हाला एक ना एक पर्याय निवडण्यास भाग पाडतात आणि एकदा एक पर्याय निवडला की, त्यापासून तुम्ही सहजासहजी स्वतःची सुटका करून घेऊ शकत नाही.

वर्ष २०१४ नंतर तर नरेंद्र मोदी बनाम विरोधातील नेते, अशी तुलना हमखास ऐकायला/पाहायला मिळते. अनेकदा तर ही तुलना हातघाईवरही आल्याने आपापसात अबोला धरतो.एवढेच नव्हे तर समाज माध्यमांतील माहितीची खातरजमा न करता आपण इतिहासात अपटेड असल्याचे मुखवटा घालून, तुलनात्मक विश्लेषण करणा-यांची कधी कधी अक्षरशः किव येते. अशाच तुलनात्मक चर्चा ऐकत असताना काही दिवसांपूर्वी ‘जवाहरलाल नेहरू विरुद्ध नरेंद्र मोदी’ या विषयावरील चर्चा मोठ्या कुतूहलाने ऐकत होतो.तेव्हा लक्षात आले की नेहरु यांनी केवळ आणि केवळ चुकाच केल्या आहेत. दुसरे कांहीच नाही, हे या चर्चेत सहभागी असलेल्याचं पक्कं मतं होते. तेव्हा खरोखरच १७ वर्षात नेहरुंनी काहीच विधायक कार्य केले नाही ?

नेहरूंनी काही चूक केली नाही असे नक्कीच नाही. जेव्हा एखाद्या व्यक्तीला नवीन स्वतंत्र राष्ट्राचा पहिला पंतप्रधान म्हणून सतरा वर्षे काम करावे लागते आणि प्रचंड आव्हाने आणि अनंत स्पर्धात्मक प्राधान्यक्रमांना सामोरे जावे लागते तेव्हा त्याला परिस्थितीनुसार निर्णय घ्यावे लागतात.विशेषत: अशा परिस्थितीत जेव्हा फाळणीच्या जखमा असतात. बरे होण्यासाठी, व्यापक गरिबी भरून काढणे आणि त्यावर उपाय करणे यासारखे महत्त्वाचे काम केले पाहिजे. लोकशाहीद्वारे आणि सर्व धर्मांचा आदर राखून अत्यंत वैविध्यपूर्ण बहु-सांस्कृतिक, बहु-धार्मिक देशाचे एकत्रीकरण करणे आणि भारत एक लोकशाही राष्ट्र राहील याची खात्री करणे, आपल्या सभोवतालच्या अनेक उपनिवेशित राष्ट्रांमध्ये हुकूमशाही किंवा लष्करे आहेत. तेथे शासन होते, कोणतीही साधी उपलब्धी नव्हती. याचे श्रेय नेहरूंना द्यायला हवे. या प्रक्रियेत त्याच्याकडून चुका झाल्या हेही खरे आहे. भारताच्या भविष्याकडे पाश्चात्य दृष्टीकोनातून पाहणे ही त्यांची एक चूक होती.भारताला आधुनिक, वैज्ञानिक विचारसरणीचे राष्ट्र बनवण्याचा नेहरूंचा निश्चय होता.

भारताला आधुनिक, वैज्ञानिकदृष्ट्या विचारसरणीचे राष्ट्र बनविण्यास नेहरू उत्सुक होते आणि असे करताना त्यांनी अनेकदा प्राचीन भूतकाळाकडे दुर्लक्ष केले. त्यांनी याला मुख्यत्वे कर्मकांड, अंधश्रद्धा, पूर्वग्रह यांच्याशी जोडले आणि त्यामुळे आपल्या खोल सांस्कृतिक आणि सभ्यताविषयक ज्ञानाकडे दुर्लक्ष केले. चर्च आणि राज्य यांचे संपूर्ण पृथक्करण अशी त्यांची धर्मनिरपेक्षतेची व्याख्या देखील अत्यंत टोकाची होती. उदाहरणार्थ, राष्ट्रपती राजेंद्र प्रसाद यांच्या हस्ते नूतनीकरण केलेल्या सोमनाथ मंदिराच्या उद्घाटनाला त्यांनी विरोध केला. कदाचित त्यांचा हेतू चांगला असावा आणि बहुसंख्य हिंदू देशात अल्पसंख्याकांना परके वाटू नये याची काळजी त्यांना हवी होती.पण अनेकांना ते अल्पसंख्याक तुष्टीकरणासारखे वाटले. अनेकदा दिलेले उदाहरण म्हणजे त्यांनी सुधारणावादी हिंदू वैयक्तिक संहिता आणली, परंतु इतर अल्पसंख्याकांच्या वैयक्तिक कायद्यातील गैरप्रकारांबद्दल त्यांनी काहीही केले नाही. तथापि, देशाला त्यांच्या कृत्यांचे स्मरण करायचे असेल, ज्यामध्ये नऊ वर्षे तुरुंगवास भोगावा लागला. स्वातंत्र्य चळवळ, इतरांचे बलिदान विसरले तर त्याला कृतघ्नता म्हणायचे. प्रजासत्ताकाचा पाया म्हणून त्यांनी घालून दिलेली अनुकरणीय लोकशाही सर्वसमावेशकता विसरता येणार नाही.नरेंद्र मोदींचीही स्वतःची बलस्थाने आणि कमकुवतता आहेत. गरिबीतून सत्तेच्या शिखरावर जाण्याची त्यांची राजकीय जिद्द निःसंशयपणे प्रभावी आहे. त्यांना प्रचारक, मुख्यमंत्री आणि आता पंतप्रधान म्हणून प्रचंड अनुभव आहे. त्यांच्याकडे जिद्दही आहे. त्यांच्याकडे कठोर परिश्रम करण्याची प्रचंड क्षमता, अतुलनीय वक्तृत्व आणि विकसित भारताची दृष्टी आहे. त्यांच्या यशामध्ये अर्थव्यवस्थेचे डिजिटलायझेशन, लक्ष्यित कल्याणवाद आणि पायाभूत सुविधांचा प्रचार यांचा समावेश असून, ज्याने भारताला जगातील सर्वात वेगाने वाढणारी अर्थव्यवस्था बनविण्यात योगदान दिले आहे. तथापि, असे आरोप आहेत की त्यांचे काही निर्णय, जसे की नोटाबंदी, अर्थव्यवस्थेसाठी अत्यंत विस्कळीत ठरले. मोठ्या प्रमाणावर बेरोजगारी, अन्नधान्य चलनवाढ आणि वाढती असमानता यामुळे त्यांचा आर्थिक विक्रम मोडीत निघाला आहे. त्याच्या कार्यशैलीचे वर्णन निरंकुश असे देखील केले जाते. शिवाय, हिंदू मतांचे एकत्रीकरण करण्याच्या प्रयत्नात त्याने जातीय तेढ निर्माण केल्याचा टीकाकारांचा आरोप आहे.

इंदिरा गांधींप्रमाणेच, स्वतःला पक्षापेक्षा वरचे व्यक्तिमत्व म्हणून दाखविल्याचा आणि विरोधी पक्षांना आणि त्यांना विरोध करणाऱ्या इतरांना वारंवार लक्ष्य करण्यासाठी स्वायत्त तपास संस्थांचा वापर केल्याचा आरोप त्यांच्यावर ठेवण्यात आला आहे. राजकारणात, प्रत्येक प्रकारे तुलना करणे योग्य आणि सोपे आहे. नेहरूंना आदरांजली वाहताना अटलबिहारी वाजपेयी यांनाही याची जाणीव झाली होती. इतिहासाचे मूल्यमापन केवळ या आधारे केल्या जाऊ शकत नाही की, कोण्या एका व्यक्तीला भुतकाळात कोणत्या परिस्थितीचा लाभ मिळाला. नेते त्यांच्या वेळेनुसार निर्णय घेतात, पण ते चुकीचे होते का, याचे मूल्यमापन करण्याचा अधिकार भावी पिढ्यांना आहे का?

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments

error: Content is protected !!