Friday, April 12, 2024
Home न्याय-निवाडा अनुपकुमार यांच्यांवर हायकोर्टाचे कठोर ताशेरे ! जिल्हाधिकारी म्हणून दिलेल्या कायद्याचा अनादर

अनुपकुमार यांच्यांवर हायकोर्टाचे कठोर ताशेरे ! जिल्हाधिकारी म्हणून दिलेल्या कायद्याचा अनादर

गजानन सोमाणी • एडिटर इन चीफ : अकोला शहराचे माजी आमदार स्व.रामदास गायकवाड यांची सर्विस गल्लीतील जागा व त्यावरील बांधकाम गैरकायदेशीर असल्याचा महत्त्वपूर्ण निर्णय जाहीर करुन, तत्कालीन जिल्हाधिकारी अनुपकुमार श्रीवास्तव यांनी या प्रकरणी एका व्यक्तीची बाजू घेताना घोर गैरवर्तन केले आहे. एवढेच नव्हे तर नगर रचना विभागाच्या अहवालाकडे सोयीस्कर दुर्लक्ष करीत कायद्याचा अनादर केला.अशा कठोर शब्दात ताशेरे ओढले आहेत.

जवळपास २५ वर्षांपासून सुरु असलेल्या कायदेशीर लढ्यात वादी असलेले स्व. रामदास गायकवाड आणि त्यांच्या वारसांची याचिका उच्च न्यायालयाचा नागपूर खंडपीठाने फेटाळून लावली. यासोबतच न्यायालयात २ लाख ५० हजार रुपये जमा करण्याचे आदेश दिले. अकोला शहरातील गांधी चौक परिसरात हनुमान प्रसाद गोयनका यांच्या घरालगत जवळपास २२५ चौरस फूट जागेवर कैलास टॅक्सी सेंटर नावाने व्यवसायीक प्रतिष्ठान सुरु केले. याविरोधात त्यावेळी हनुमान प्रसाद गोयनका यांनी कायदेशीर लढा सुरू केला.

प्रथम अपिलीय प्राधिकारीने गायकवाड यांच्या विरोधात निकाल जाहीर केला. या आदेशाच्य विरोधात गायकवाड यांनी २००१ मध्ये अपिल दाखल केले.दरम्यान माजी आमदार गायकवाड आणि हनुमान प्रसाद गोयनका यांचे निधन यांचे निधन झाले. तेव्हा दोघांच्या वारसांनी कायदेशीर लढा दिला. मात्र येथेही निकाल अनपेक्षित लागल्याने गायकवाड यांच्या वारसदारांनी उच्च न्यायालयात अपील दाखल केले. उच्च न्यायालयात दोन्ही बाजूंनी कागदपत्रे सादर करित वादी व प्रतिवादी यांच्या विधीज्ञांचा युक्तिवाद पुर्ण झाल्यावर २९ फेब्रुवारी २०२४ रोजी न्यायमूर्ती अनिल पानसरे यांनी अपिल निकालात काढताना, तत्कालीन जिल्हाधिकारी अनुपकुमार श्रीवास्तव यांनी २८ जानेवारी २००३ रोजी दिलेला आदेश रद्दबातल ठरविला.

विशेष म्हणजे या प्रकरणी अनुपकुमार श्रीवास्तव यांनी महाराष्ट्र जमीन महसूल अधिनियम १९६६ मधील कलम ५० आणि सरकारी जमीन विल्हेवाट अधिनियम १९७१ मधील कलम ४३ या कलमांचा आधार घेऊन अतिक्रमण नियमित केले.पण कलम ५० अन्वये अतिक्रमण नियमित करण्याचा प्रश्नच उद्भवत नाही तर कलम ५१ चे पालन करण्यात आले नाही. महत्त्वाचा मुद्दा म्हणजे प्लॉट क्रमांक ६/१ व ६/२ हा विभाजित नसल्याने इतरांच्या जगण्याचा हक्क, हवा, पाणी आणि गोपनीयतेचा हक्क हिरावून घेऊ शकत नाही, येथे तर प्लॉट मालकांना जाण्यासाठी व येण्यासाठी प्रवेश करणेच कठीण झाले आहे. असे अनेक मुद्दे उपस्थित करुन न्यायालयाने अनुपकुमार श्रीवास्तव यांनी दिलेल्या आदेशाला रद्दबातल केले. यासोबतच जागेचा व्यवसायासाठी वापर केला असल्याने २ लाख ५० हजार रुपये ८ आठवड्यात न्यायालयात जमा करण्याचे आदेश दिले.

माजी आमदार गायकवाड यांच्या वारसदारांची याचिका फेटाळून लावताना उच्च न्यायालयाने तत्कालीन जिल्हाधिकारी अनुपकुमार यांच्या प्रशासकीय कारभाराचे वाभाडे काढले. प्रशासकीय सेवेत रुजू होताना घेतलेल्या शपथेचे अनुपकुमार यांनी पालन केलेच नाही. उलट प्रशासकीय प्रतिष्ठा डागाळली आहे. माजी आमदार गायकवाड यांनी १९८०-८१ मध्ये या जागेची मागणी केली होती. या मागणीच्या अनुषंगाने अकोला नगर पालिका नगररचना विभाग, नझूल तहसीलदार प्रतिकुल अहवाल सादर केला असताना, अनुपकुमार यांनी सोईस्कर दुर्लक्ष केल्याचे निरिक्षण न्यायालयाने नोंदवले आहे. या प्रकरणात गोयनका यांच्या बाजूने जेष्ठ विधीज्ञ जी.के.सारडा आणि उच्च न्यायालयात अँड.मोनिश सारडा यांनी भक्कम बाजू मांडली तर प्रतिवादी गायकवाड यांच्या बाजूने अँड.वेद आर देशपांडे व कृणाल पांडे यांनी युक्तिवाद केला.

RELATED ARTICLES

सोशल मीडियाचा गैरवापर करणाऱ्यांवर गुन्हा दाखल ! आक्षेपार्ह पोस्टसाठी 13 जणांचा शोध सुरू

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : लोकसभा निवडणुकीच्या काळात महापुरुषांची बदनामी, विटंबना करण्याचा प्रयत्न करणे, समाजात तेढ निर्माण करणाऱ्या पोस्ट हुडकून काढणे माध्यम...

मोठी बातमी ! डॉन अरुण गवळीला शिक्षेत सूट देण्याच्या मागणीवर 4 आठवड्यात निर्णय घ्या ! हायकोर्टाचा आदेश

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : मुंबईतील कुख्यात डॉन अरुण गवळी याला १० जानेवारी २००६ रोजीच्या शासन निर्णयानुसार शिक्षेत सूट देण्याच्या मागणीवर चार...

नवनीत राणा यांना ‘सुप्रीम’ दिलासा ! जात प्रमाणपत्र वैध, निवडणूक लढण्याचा मार्ग मोकळा

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : अमरावतीच्या विद्यमान खासदार आणि महायुतीतील भाजप उमेदवार नवनीत कौर राणा यांना मोठा दिलासा मिळाला आहे. नवनीत राणांचं...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

राणांच्या अमरावतीत आतापासूनच मतदानाला सुरुवात; बॅलेट पेपर, ही नवी सुविधा काय? 

अकोला दिव्य न्युज ब्यूरो : कोणताही मतदार मतदानापासून वंचित राहू नये, या उद्देशाने आयोगाने यावर्षी प्रथमच ८५ वर्षांवरील मतदार आणि दिव्यांग मतदारांसाठी...

प्रख्यात जेष्ठ अभिनेते सयाजी शिंदे यांच्यावर साताऱ्यात झाली अँजिओप्लास्टी ! प्रकृती स्थिर

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : मराठीसह हिंदी व दाक्षिणात्य चित्रपटसृष्टी गाजवणारे ज्येष्ठ अभिनेते सयाजी शिंदेंच्या प्रकृतीबाबत मोठी माहिती समोर आली आहे. गुरुवार...

अबकी बार ‘दे-मार’ ! 100 दिवसात भाजपचा ऑनलाईन 76.87 कोटींचा खर्च : 2019 च्या तुलनेत खर्च तिप्पट

गजानन सोमाणी •एडिटर इन चीफ : सलग तिसऱ्यांदा देशातील केंद्रीय सत्तेत येण्याचा आत्मविश्वास बाळगणाऱ्या भारतीय जनता पक्षाने आक्रमक पवित्रा घेत, निवडणूक प्रचारात...

आता नागपूर-पुणे-नागपूर सुपरफास्ट समर स्पेशल आठवड्यातून तीन दिवस : आरक्षण सुरू

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : नागपूर-पुणे-नागपूर ही सुपरफास्ट समर स्पेशल ट्रेन आता आठवड्यातून दोन नव्हे तर तीन दिवस चालविण्याचा निर्णय मध्य रेल्वे...

Recent Comments