Friday, April 12, 2024
Home गुन्हेगारी ED ची दणका अन् भाजपला भरभरून देणग्या ! 'या' तीन कंपन्यांनी दिल्या...

ED ची दणका अन् भाजपला भरभरून देणग्या ! ‘या’ तीन कंपन्यांनी दिल्या कोट्यावधींची देणग्या

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : निवडणूक रोखे विकत घेणाऱ्यांची यादी स्टेट निवडणूक आयोगाने काल जाहीर केल्यानंतर देशभरात वादळ उठले आहे. २०१९ आणि २०२४ या दरम्यान सर्वाधिक रोखे खरेदी करणाऱ्या पाच कंपन्यापैकी तीन कंपन्यावर ईडी आणि प्राप्तीकर विभागाने कारवाई केली होती, अशी माहिती समोर आली आहे. ज्यामध्ये लॉटरी कंपनी असेलली फ्युचर गेमिंग, बांधकाम क्षेत्रात काम करणारी मेघा इंजिनिअरिंग आणि खाण व्यवसायातील बलाढ्य कंपनी वेदांता यांचा समावेश आहे.

निवडणूक आयोगाने गुरुवारी (दि. १४ मार्च) निवडणूक रोखे खरेदी करणाऱ्यांची यादीच त्यांच्या देणगीसह जाहीर केली. सँटिएगो मार्टिन यांच्या मालकिची फ्युचर गेमिंग आणि हॉटेल्स प्रा. लि. ही कंपनी या यादीत प्रथम स्थानावर आहे. या कंपनीने मागच्या पाच वर्षात तब्बल १ हजार ३६८ कोटींचे निवडणूक रोखे खरेदी केले आहेत. विशेष म्हणजे, २०१९ साली फ्युचर गेमिंग या कंपनीच्या विरोधात मनी लाँडरिंग प्रकरणी चौकशी करण्यात आली होती. जुलै २०१९ साली कंपनीच्या २५० कोटींच्या मालमत्तेवर जप्ती आणण्यात आली होती. याच प्रकरणात २ एप्रिल २०२२ साली ईडीने कंपनीची ४०९.९२ कोटींची जंगम मालमत्ता जप्त केली होती.

७ एप्रिल २०२२ रोजी म्हणजे ईडीच्या कारवाईनंतर अवघ्या पाच दिवसांनी फ्युचर गेमिंग कंपनीने १०० कोटींचे निवडणूक रोखे खरेदी केले होते. सँटिएगो मार्टिन आणि त्यांच्या मे. फ्युचर गेमिंग सॉल्यूशन्स प्रा. लि. (सध्या या कंपनीचे नाव मे. फ्युचर गेमिंग अँड हॉटेल सर्विसेस प्रा. लि. असे आहे) यांच्या विरोधात ईडीने पीएमएलए कायद्याअंतर्गत चौकशी सुरू केली होती. सीबीआयने दाखल केलेल्या एफआयआरनंतर ही चौकशी सुरू झाली. मार्टिन आणि इतर काही लोकांनी गुन्हेगारी स्वरुपाचा कट रचून लॉटरी नियमन कायदा, १९९८ याचे उल्लंघन केले आणि सिक्किम सरकारची फसवणूक करत चुकीच्या पद्धतीने नफा कमवला, असा आरोप ईडीने केला होता.

मेघा इंजिनियरिंग दुसऱ्या स्थानावर
मेघा इंजिनियरिंग ही कंपनी राजकीय पक्षांना देणगी देणाऱ्यांमध्ये दुसऱ्या क्रमाकांवर आहे. या कंपनीने २०१९ ते २०२४ दरम्यान जवळपास १००० कोटींचे निवडणूक रोखे खरेदी केले. आंध्र प्रदेशातील पी. व्ही. कृष्णा रेड्डी आणि पी. पी. रेड्डी हे बंधू सदर कंपनी चालवितात. मेघा इंजिनियरिंगने तेलंगणा सरकारसाठी कालेश्वरम धरण प्रकल्पासाठी काम केले होते. झोजिला बोगदा आणि पोलावरम धरण बांधण्यातही या कंपनीचा सहभाग होता. ऑक्टोबर २०१९ मध्ये प्राप्तीकर विभागाने मेघा इंजिनियरिंगच्या कार्यालयांवर धाडी टाकल्या होत्या. त्यानंतर ईडीनेही या प्रकरणात धाव घेतली. योगायोगाने त्याच वर्षी एप्रिल महिन्यात मेघा इंजिनियरिंगने ५० कोटींचे निवडणूक रोखे खरेदी केले होते. मागच्याच वर्षी सरकारने चीनी इलेक्ट्रिक वाहन निर्माती कंपनी बीवायडी आणि हैदराबादस्थित असेलल्या मेघा इंजिनियरिंग यांच्या भागीदारीतील इलेक्ट्रिक वाहन उत्पादन प्रकल्पाचा प्रस्ताव फेटाळून लावला होता. या प्रकल्पाची किंमत १ अब्ज डॉलर्स असल्याचे सांगितले जाते.

वेदांता ग्रुपवरही ईडीची कारवाई
देणगी देण्यामध्ये पाचव्या क्रमाकांवर आहे अनिल अग्रवाल यांचा वेदांता ग्रुप. वेदांता ग्रुपने ३७६ कोटींचे निवडणूक रोखे खरेदी केले होते. एप्रिल २०१९ मध्ये पहिली खरेदी करण्यात आली. विशेष म्हणजे २०१८ साली ईडीने वेदांतावर चीनी नागरिकांना चुकीच्या पद्धतीने व्हिसा मिळण्यासाठी मदत केल्याचा आरोप ठेवला होता. व्हिसाच्या बदल्यात लाच घेऊन नियम मोडून चीनी लोकांना व्हिसा मिळवून दिल्याचा दावा ईडीने केला होता.

२०२२ साली ईडीने वेदांता ग्रुपच्या विरोधात मनी लाँडरिंगचा गुन्हा दाखल केला. १६ एप्रिल २०१९ साली वेदांता लि. ३९ कोटींचे निवडणूक रोखे विकत घेतले होते. त्यानंतर पुढच्या चार वर्षात हळूहळू ही रक्कम ३७६ कोटींवर पोहोचली. करोना काळातही वेदांताने कोट्यवधींच्या

RELATED ARTICLES

कलियुगातील दानवीर ! 8 कंपन्यांनी मागील 4 वर्षांतील नफ्यापेक्षा जास्त रोखे केले दान

गजानन सोमाणी • एडिटर इन चीफ : सर्वोच्च न्यायालयाने निवडणूक रोखे योजना रद्द केल्यानंतर कोणत्या पक्षाला कोणी आणि किती देणगी दिली, यासंदर्भातील...

रवी शर्मा आत्महत्या प्रकरणात हॉटेल व्हीएसच्या संचालकावर गुन्हा दाखल : आराेपीचा नागपूरात शाेध

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : शुभम डेकाेरेटर्सचे संचालक व हाॅटेल व्हीएस इम्पेरियलचे रविंद्र उपाख्य रवी शर्मा यांच्या आत्महत्या प्रकरणात हाॅटेल व्हीएस इम्पेरियलचे...

२८ मार्चपर्यंत अरविंद केजरीवाल यांना ईडी कोठडी ! मद्य गैरव्यवहारप्रकरण

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : दिल्लीचे मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल यांना दिल्ली राऊस एव्हेन्यु कोर्टाने २८ मार्चपर्यंत ईडी कोठडी सुनावली आहे. काल (२१...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

राणांच्या अमरावतीत आतापासूनच मतदानाला सुरुवात; बॅलेट पेपर, ही नवी सुविधा काय? 

अकोला दिव्य न्युज ब्यूरो : कोणताही मतदार मतदानापासून वंचित राहू नये, या उद्देशाने आयोगाने यावर्षी प्रथमच ८५ वर्षांवरील मतदार आणि दिव्यांग मतदारांसाठी...

प्रख्यात जेष्ठ अभिनेते सयाजी शिंदे यांच्यावर साताऱ्यात झाली अँजिओप्लास्टी ! प्रकृती स्थिर

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : मराठीसह हिंदी व दाक्षिणात्य चित्रपटसृष्टी गाजवणारे ज्येष्ठ अभिनेते सयाजी शिंदेंच्या प्रकृतीबाबत मोठी माहिती समोर आली आहे. गुरुवार...

अबकी बार ‘दे-मार’ ! 100 दिवसात भाजपचा ऑनलाईन 76.87 कोटींचा खर्च : 2019 च्या तुलनेत खर्च तिप्पट

गजानन सोमाणी •एडिटर इन चीफ : सलग तिसऱ्यांदा देशातील केंद्रीय सत्तेत येण्याचा आत्मविश्वास बाळगणाऱ्या भारतीय जनता पक्षाने आक्रमक पवित्रा घेत, निवडणूक प्रचारात...

आता नागपूर-पुणे-नागपूर सुपरफास्ट समर स्पेशल आठवड्यातून तीन दिवस : आरक्षण सुरू

अकोला दिव्य न्युज ब्युरो : नागपूर-पुणे-नागपूर ही सुपरफास्ट समर स्पेशल ट्रेन आता आठवड्यातून दोन नव्हे तर तीन दिवस चालविण्याचा निर्णय मध्य रेल्वे...

Recent Comments