Tuesday, June 25, 2024
Homeसंपादकियउच्च NEET 'कटऑफ' महाघोटाळा ? विद्यार्थी चिंतातुर ! बदलणार MBBS एडमिशनचा...

उच्च NEET ‘कटऑफ’ महाघोटाळा ? विद्यार्थी चिंतातुर ! बदलणार MBBS एडमिशनचा खेळ !

गजानन सोमाणी • एडिटर इन चीफ : संपूर्ण देशात शिक्षणाचा उद्देश, दर्जा आणि भविष्य या अनुषंगाने दिर्घकालीन सकारात्मक परिणाम करणारे निर्णय घेणे अगत्याचे असताना मात्र, शिक्षण सम्राट आणि खाजगी शिकवणी व्यावसायीकांच्या पथ्यावर पडणारे धोरण घेतले जात आहेत. हे कमी की काय म्हणून अलिकडच्या काळात पेपर लिकचे प्रमाण वाढत चालले असताना, यासाठी जबाबदार असलेल्यांना कठोर शिक्षा होण्यासाठी सरकारने कोणतीही पावले उचलली नाहीत. एकुणच प्राथमिक शिक्षणापासून ते उच्च शिक्षणापर्यंत ‘खेळखंडोबा’ सुरु असून यंदा NEET 2024 चा निकाल जाहीर झाल्यापासून विद्यार्थी व पालक वर्गात चिंतेचे आणि संपूर्ण वैद्यकीय उद्योगात घबराटीचे वातावरण आहे.

वैद्यकीय महाविद्यालये असोत वा वैद्यकीय विद्यार्थी, NEET ची तयारी करणारी मुले असोत किंवा NEET ची तयारी करणाऱ्या कोचिंग संस्था असोत… प्रत्येकाला एकच चिंता लागली आहे की, NEET Cut Off 2024 खूप जास्त आहे. साहजिकच या उच्च NEET कट ऑफ 2024 चा या वर्षी होणाऱ्या वैद्यकीय प्रवेशांवरही मोठा परिणाम होईल. एमबीबीएस, बीडीएससह इतर वैद्यकीय अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेश 2024 मध्ये यंदा पाच मोठे बदल पाहिले जाऊ शकतात.

NEET 2024 च्या उच्च कट-ऑफमुळे, देशातील वैद्यकीय महाविद्यालयांमध्ये एमबीबीएसच्या जागांसाठीची लढत पूर्वीपेक्षा अधिक कठीण होईल. अधिक मुलांना चांगले गुण मिळाल्याने, NEET गुणवत्ता यादीत अव्वल येण्यासाठी अधिक स्पर्धा होईल. म्हणजे पूर्वी चांगल्या कॉलेजमध्ये सहज प्रवेश मिळवणाऱ्यांना आता अनिश्चिततेचा सामना करावा लागू शकतो. स्पर्धा जास्त आणि वैद्यकीय जागा कमी. अशा परिस्थितीत विद्यार्थ्यांना अधिक मेहनत करावी लागणार आहे. त्यामुळे प्रवेश प्रक्रिया अधिक गुंतागुंतीची आणि तणावपूर्ण होणार आहे.

उच्च कट ऑफमुळे, खाजगी वैद्यकीय महाविद्यालये आणि डीम्ड विद्यापीठांमधील जागांची मागणी देखील वाढू शकते. शासकीय वैद्यकीय महाविद्यालयात प्रवेश घेणे कठीण होणार आहे. त्यामुळे या खासगी आणि डीम्ड कॉलेजांना प्रवेश प्रक्रियेत अधिक कठोरता येऊ शकते. तुमचा कट ऑफ किंवा फी वाढू शकते.

उच्च NEET कट ऑफमुळे, अनेक विद्यार्थ्यांना वैद्यकीय प्रवेश 2024 साठी त्यांच्या धोरणाचा पुनर्विचार करावा लागू शकतो. जे कट-ऑफच्या अगदी खाली आहेत ते कदाचित पुढच्या वर्षी तयारी करण्यासाठी आणि चांगले गुण मिळविण्यासाठी एक गॅप वर्ष घेण्याचा विचार करू शकतात. आपण काही परदेशी देशांमध्ये औषधाचा अभ्यास करण्याचा पर्याय देखील पाहू शकता. या बदलामुळे परवडणाऱ्या आणि मान्यताप्राप्त वैद्यकीय पदवी प्रदान करण्यासाठी ओळखल्या जाणाऱ्या देशांमध्ये भारतीय विद्यार्थ्यांची संख्या वाढू शकते. जसे- फिलीपिन्स, चीन, रशिया आणि युक्रेन.

एमबीबीएसच्या जागांची कमतरता आणि तीव्र स्पर्धा पाहता विद्यार्थी आता पर्यायी वैद्यकीय क्षेत्राचा विचार करू शकतात. फिजिओथेरपी, फार्मसी, दंतचिकित्सा (BDS), पशुवैद्यकीय विज्ञान (VVSc) आणि इतर वैद्यकीय अभ्यासक्रमांमध्ये अर्ज वाढू शकतात. हे क्षेत्र आरोग्य सेवांमध्ये चांगले करिअर पर्याय प्रदान करतात. आणि जे विद्यार्थी डॉक्टर बनू इच्छितात परंतु MBBS सीटसाठी निवडले गेले नाहीत त्यांच्यासाठी ते अधिक आकर्षक होऊ शकतात.

Oplus_131072

NEET उच्च कट ऑफ लक्षात घेता, मुले जास्तीत जास्त गुण मिळविण्यासाठी कोचिंग संस्थांवर अधिक अवलंबून राहू शकतात. याचा अर्थ NEET कोचिंग क्लासेसमधील विद्यार्थ्यांची संख्या वाढू शकते. हा ट्रेंड वैद्यकीय प्रवेश परीक्षेच्या तयारीच्या वाढत्या व्यवसायावरही प्रकाश टाकतो. NEET च्या तयारीचा खर्च परवडणे सर्व विद्यार्थ्यांसाठी, विशेषतः ग्रामीण किंवा आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल पार्श्वभूमीतील विद्यार्थ्यांसाठी अधिक कठीण होऊ शकते.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments

error: Content is protected !!