Saturday, July 20, 2024
Homeअर्थविषयकदणका! महारेराकडून तब्बल १७५० गृहनिर्माण प्रकल्पांची नोंदणी स्थगित, बँक खाते सील

दणका! महारेराकडून तब्बल १७५० गृहनिर्माण प्रकल्पांची नोंदणी स्थगित, बँक खाते सील

ऑनलाइन अकोला दिव्य : मुंबई : राज्यातील 1 हजार 750 गृहनिर्माण प्रकल्पांची नोंदणी महारेराने स्थगित केली असून, आणखी एक हजार 137 प्रकल्पांवर कारवाई सुरू करण्यात आली आहे. स्थगित केलेल्या या 1,750 प्रकल्पांपैकी, मुंबई महानगर प्रदेशात 761 प्रकल्प आहेत, ज्यात सर्वाधिक प्रकल्प रखडलेले आहेत. 628 प्रकल्पांसह पुणे विभागात दुसऱ्या क्रमांकावर असे प्रकल्प आहेत, त्यानंतर उत्तर महाराष्ट्र 135, विदर्भ 110, मराठवाडा 100, दादरा नगर हवेल 13 आणि दमण 3 क्रमांकावर आहे.

महारेराने गृहखरेदीदारांना यापैकी कोणत्याही प्रकल्पात गुंतवणूक करताना सावध राहण्याचे आवाहन केले आहे. या निलंबित प्रकल्पांची संपूर्ण यादी MahaRERA च्या वेबसाइटवर उपलब्ध आहे. महारेरा नोंदणीसाठी अर्ज करणाऱ्या विकासकांसाठी प्रकल्प पूर्ण होण्याच्या प्रस्तावित तारखेचा उल्लेख करणे अनिवार्य आहे.

या घोषित केलेल्या प्रकल्प पूर्ण होण्याच्या तारखेनंतर प्रकल्प पूर्ण झाल्यास, विकासकाला महारेराकडे भोगवटा प्रमाणपत्र म्हणजेच फॉर्म IV सादर करणे आवश्यक असेल. प्रकल्प अपूर्ण राहिल्यास, विकासकाला नोंदणी नूतनीकरण प्रक्रिया सुरू करावी लागेल. प्रकल्प सुरू करताना काही आव्हाने असल्यास, प्रकल्पाची नोंदणी रद्द करण्यासाठी अर्ज करणे आवश्यक आहे. वरीलपैकी कोणतीही उपाययोजना विकासकाने न केल्यास, असा प्रकल्प त्याच्या प्रस्तावित पूर्णत्वाच्या तारखेनंतर लॅप्स्ड म्हणून घोषित केला जातो.

एकदा प्रकल्प लॅप्स झाल्याचे घोषित केल्यावर त्याची बँक खाती सील केली जातात. विकासकाला जाहिरात करणे, प्रकल्पाचे मार्केटिंग करणे आणि त्यामधील सदनिकांची विक्री व नोंदणी करण्यासही बंदी आहे. अशा कारणांमुळे, महारेराने महाराष्ट्रातील 6,638 प्रकल्पांच्या विकासकांना 30 दिवसांची कारणे दाखवा नोटीस जारी केली. यापैकी, 3,751 प्रकल्पांनी एकतर भोगवटा प्रमाणपत्र म्हणजेच फॉर्म IV सादर केला आहे किंवा नोंदणीच्या नूतनीकरणासाठी अर्ज केला आहे किंवा प्रकल्प रद्द करण्यासाठी अर्ज दाखल केला आहे.

उर्वरित 2,887 प्रकल्पांपैकी, MahaRERA ने 1,750 प्रकल्प स्थगित ठेवले आहेत आणि 1,137 निलंबित करण्यासाठी पावले उचलली आहेत.

महारेराचे अध्यक्ष अजोय मेहता म्हणाले की, महारेरा नेहमीच घर खरेदी प्रक्रियेदरम्यान कोणत्याही ग्राहकाची दिशाभूल किंवा फसवणूक होऊ नये यासाठी प्रयत्नशील आहे. प्रकल्पाच्या सुरुवातीपासून ते पूर्ण होईपर्यंत, विकासकाकडे उपलब्ध असलेली सर्व प्रकल्प-संबंधित माहिती घर खरेदी करताना योग्य माहितीपूर्ण निर्णय घेण्यासाठी गृहखरेदीदाराला उपलब्ध करून द्यावी. या उद्देशाने महारेरा, विविध नियामक तरतुदींवर आधारित, विविध स्तरांवर रिअल इस्टेट क्षेत्राचे कसून निरीक्षण करत आहे. यासाठी एक समर्पित अनुपालन कक्ष स्थापन करण्यात आला आहे. महारेराच्या वेबसाइटवर प्रत्येक प्रकल्पाची स्थिती अद्यतनित करणे बंधनकारक आहे आणि निर्धारित वेळेत अनुपालन अहवाल सादर करण्याचा आग्रह धरा.

प्रकल्प स्थगित ठेवले – प्रदेशानुसार

कोकण : ७६१ : मुंबई शहर 48, मुंबई उपनगर 115, ठाणे 182, पालघर 99, रायगड 216, रत्नागिरी 77, सिंधुदुर्ग 23.

पुणे क्षेत्रः ६२८ : पुणे 462, कोल्हापूर 36, सांगली 27, सोलापूर 24, सातारा 79.

उत्तर महाराष्ट्र- 135 : नाशिक 87, अहमदनगर 32, जळगाव 10, धुळे 3 आणि नंदुरबार 3

विदर्भ : 110 : नागपूर 50, अमरावती 24, भंडारा 2, चंद्रपूर 9, गडचिरोली 1, वर्धा 7, अकोला 8, बुलडाणा 3, यवतमाळ 6

मराठवाडा : 100 : छत्रपती संभाजी नगर 66, बीड 13, जालना 7, लातूर 5, परभणी 5, नांदेड 3, हिंगोली 1

दादरा नगर हवेली:१३

महारेराने राज्यातील एकूण प्रकल्पांचा आढावा घेऊन ६ हजार ६३८ प्रकल्पांना ३० दिवसांची कारणे दाखवा नोटीस. तर ३ हजार ७५१ प्रकल्पांपैकी काहींकडून त्याच्या पूर्णत्वाचे प्रपत्र महारेराच्या संकेतस्थळावर अद्ययावत करण्यात आले. काहींचे नोंदणीच्या नूतनीकरणासाठी अर्ज दाखल करण्यात आले आहे. काहींकडून प्रकल्प रद्द करण्यासाठी प्रस्ताव सादर केले आहेत. एकुण २८८७ प्रकल्पांपैकी १७५० प्रकल्प स्थगित, उर्वरित ११३७ प्रकल्पांवर स्थगितीची कारवाई सुरू केली आहे.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments

error: Content is protected !!